Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
8,5%Hạng 92 trên 173 tướng
Chọn
4,5%được chọn trong 136 trên 3.003 trận
Cấm
4,0%87 lượt cấm trên 2.188 trận, so với 0,8% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Mid41,0% từ 33,4% đến 49,0% trên 105 trậnSoloQ 50,6%: khác biệt rõ
Thời lượng trung vị29,9 phútsoloQ 28,1 phút

Nghiệp dư: 2850 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, NA. SoloQ Cao Thủ+: 246.424 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

5 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Mid.

  • Tỉ lệ thắngThắng ít hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    41,0%
    SoloQ
    50,6%
    Tỉ lệ thắng 41,0% ở nghiệp dư trên 105 trận, so với 50,6% ở soloQ trên 5.464 trận.
  • Cấm chọnĐược chọn nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    1,8%
    SoloQ
    1,1%
    1,8% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 1,1% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    4,2%
    SoloQ
    0,8%
    Tỉ lệ cấm 4,2% ở nghiệp dư trên 1.653 trận, so với 0,8% ở soloQ trên 113.099 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    29,9 phút
    SoloQ
    28,1 phút
    Trung vị 29,9 phút ở nghiệp dư, so với 28,1 phút ở soloQ.
  • BuildBlackfire Torch, Rylai's Crystal Scepter, Liandry's Torment thay cho Blackfire Torch, Rylai's Crystal Scepter, Zhonya's Hourglass
    Nghiệp dư
    14%
    SoloQ
    8%
    Được dùng trong 14% trận nghiệp dư; soloQ vẫn dùng Blackfire Torch, Rylai's Crystal Scepter, Zhonya's Hourglass (8%).
02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Xung Kích Bão Tố, rồi Blackfire Torch, Rylai's Crystal Scepter và Zhonya's Hourglass: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcXung Kích Bão Tố32% · 1.720
Nghiệp dư: Lửa Tử Thần (32%), khác biệt chưa rõ
Phép bổ trợTốc Biến + Dịch Chuyển52% · 2.846
Giống ở nghiệp dư
Kỹ năngQkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 100% · 31 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)8% · 209
8%số trận ở soloQ
  1. Blackfire Torch
  2. Rylai's Crystal Scepter
  3. Zhonya's Hourglass
≠ Nghiệp dư: Blackfire Torch, Rylai's Crystal Scepter, Liandry's Torment thay cho Blackfire Torch, Rylai's Crystal Scepter, Zhonya's Hourglass. 14% · 63 trận

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Khống chế (CC) trước hết: nhiều CC hơn 92% tướng đường giữa.

  1. Khống chế (CC)top8%1,4 · tướng đường giữa: 0,7
  2. Map pressuretop9%4 · tướng đường giữa: 3,2
  3. Damage của độitop25%24% · tướng đường giữa: 21%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng đường giữa khác

Điểm nổi bật

  • Map pressure
  • CC
  • Damage

Giống các tướng đường giữa khác

  • Damage ở lane
  • Damage ở late game
  • Đánh teamfight
  • Để đồng đội gánh kill

Không phải là

  • Ít solo
  • Không poke
  • Không split-push

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 56 ở lane, 79 ở mid game và 65 ở late game, trên 100 tướng đường giữa.

538+11 so với 528
977+77 so với 899
1.239+61 so với 1.179
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Taliyahtướng đường giữa

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, kém 77% tướng đường giữa khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng đường giữa
4lần hạ gục ngoài đường trước phút 15; tướng đường giữa: 3,2.

Vị trí so với tướng đường giữa · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 56 trên 100 trong số tướng đường giữa538 · trung vị 528
  • Damage ở mid game · hạng 79 trên 100 trong số tướng đường giữa977 · trung vị 899
  • Damage ở late game · hạng 65 trên 100 trong số tướng đường giữa1.239 · trung vị 1.179
  • Gold ở phút 15 · hạng 20 trên 100 trong số tướng đường giữa-244 · trung vị +25
  • Gold ở phút 20 · hạng 23 trên 100 trong số tướng đường giữa-324 · trung vị +71
  • Map pressure · hạng 91 trên 100 trong số tướng đường giữa4 · trung vị 3,2
  • Chống chịu sát thương · hạng 23 trên 100 trong số tướng đường giữa347 · trung vị 489
  • Đánh teamfight · hạng 68 trên 100 trong số tướng đường giữa57% · trung vị 55%
  • Hạ gục trong solo · hạng 10 trên 100 trong số tướng đường giữa16% · trung vị 23%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 55 trên 100 trong số tướng đường giữahạng 55 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 92 trên 100 trong số tướng đường giữa1,4 · trung vị 0,7
  • Damage của đội · hạng 75 trên 100 trong số tướng đường giữa24% · trung vị 21%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Không có đối thủ nào có chênh lệch rõ so với kỳ vọng ở nghiệp dư: tỉ lệ thắng vẫn là các khoảng.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Junglechênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Midchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

ADCchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Supportchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Cùng đội

Topchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Junglechênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

ADCchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Supportchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top5 tướng
  • Ambessa9 trận
    —SoloQ: 56,8% · 148 trận
  • Ornn8 trận
    —SoloQ: 41,7% · 139 trận
  • Aatrox6 trận
    —SoloQ: 45,6% · 169 trận
  • Camille6 trận
    —SoloQ: 53,5% · 172 trận
  • Renekton6 trận
    —SoloQ: 51,4% · 148 trận
Jungle6 tướng
  • Wukong8 trận
    —SoloQ: 60,5% · 243 trận
  • Vi8 trận
    —SoloQ: 58,6% · 70 trận
  • Xin Zhao7 trận
    —SoloQ: 48,6% · 74 trận
  • Pantheon6 trận
    —SoloQ: — · 10 trận
  • Qiyana5 trận
    —SoloQ: 47,1% · 187 trận
Mid6 tướng
  • Ahri11 trận
    —SoloQ: 49,8% · 241 trận
  • Orianna9 trận
    —SoloQ: 52,0% · 127 trận
  • Sylas8 trận
    —SoloQ: 58,0% · 207 trận
  • Viktor7 trận
    —SoloQ: 46,7% · 257 trận
  • Hwei6 trận
    —SoloQ: 46,8% · 124 trận
ADC10 tướng
  • Caitlyn10 trận
    —SoloQ: 48,9% · 237 trận
  • Yunara10 trận
    —SoloQ: 55,2% · 353 trận
  • Sivir7 trận
    —SoloQ: 51,3% · 113 trận
  • Xayah7 trận
    —SoloQ: 57,1% · 140 trận
  • Lucian6 trận
    —SoloQ: 58,4% · 221 trận
Support8 tướng
  • Lulu16 trận
    —SoloQ: 54,9% · 268 trận
  • Nautilus13 trận
    —SoloQ: 52,4% · 317 trận
  • Rakan10 trận
    —SoloQ: 55,6% · 142 trận
  • Rell8 trận
    —SoloQ: 58,6% · 152 trận
  • Alistar6 trận
    —SoloQ: 52,4% · 233 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Lựa chọn dự phòng: xuất hiện cuối loạt, khi bể tướng đã cạn.

Tỉ lệ chọn ở Mid

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+1,1%5.353 lượt chọn trên 492.845cấm 0,8% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Giải nghiệp dư1,8%85 lượt chọn trên 4.668cấm 4,2% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp3,0%68 lượt chọn trên 2.238không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

14,2% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Mid
  • 2,3%G119 trận trên 834
  • 4,7%G239 trận trên 834
  • 5,4%G3+20 trận trên 371
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sang

Chưa đủ loạt đấu: công bố từ 30 loạt.

Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.