Hồ sơ tướng · Top

Malphite

Phiên bản 16.19 đến 16.21 · KR

Cấm, độ hiện diện và fearless: Malphite với mọi lối build. Build, kết quả tốt nhất và đối đầu: lối build đã chọn.

Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
29,2%Hạng 11 trên 173 tướng
Chọn
11,3%được chọn trong 2.033 trên 17.944 trận
Cấm
17,9%3.046 lượt cấm trên 17.016 trận, so với 9,6% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Top51,5% từ 49,4% đến 53,5% trên 1.611 trậnSoloQ 51,3%: không khác biệt rõ
Thời lượng trung vị29,2 phútsoloQ 26,3 phút

Nghiệp dư: 18182 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, KR. SoloQ Cao Thủ+: 337.103 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

3 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Top.

  • Cấm chọnĐược chọn nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    4,6%
    SoloQ
    3,0%
    4,6% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 3,0% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    18,3%
    SoloQ
    9,6%
    Tỉ lệ cấm 18,3% ở nghiệp dư trên 11.141 trận, so với 9,6% ở soloQ trên 144.722 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    29,2 phút
    SoloQ
    26,3 phút
    Trung vị 29,2 phút ở nghiệp dư, so với 26,3 phút ở soloQ.
02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Thiên Thạch Bí Ẩn, rồi Sunfire Aegis, Frozen Heart và Jak'Sho, The Protean: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcThiên Thạch Bí Ẩn71% · 14.671
Giống ở nghiệp dư
Phép bổ trợTốc Biến + Dịch Chuyển79% · 16.421
Giống ở nghiệp dư
Kỹ năngQkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 74% · 174 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)8% · 303
8%số trận ở soloQ
  1. Sunfire Aegis
  2. Frozen Heart
  3. Jak'Sho, The Protean
Nghiệp dư: Sunfire Aegis, Frozen Heart, Kaenic Rookern (9%), khác biệt chưa rõ

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Chống chịu sát thương trước hết: chống chịu nhiều hơn 98% tướng đường trên.

  1. Chống chịu sát thươngtop2%1.798 · tướng đường trên: 970
  2. Để đồng đội gánh killtop6%hạng 94 trên 100
  3. Đánh teamfighttop8%59% · tướng đường trên: 53%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng đường trên khác

Điểm nổi bật

  • Frontline
  • Teamfight
  • Để đồng đội gánh
  • CC

Giống các tướng đường trên khác

  • Damage ở mid game
  • Damage của đội

Không phải là

  • Ít solo
  • Không poke
  • Không split-push

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 82 ở lane, 43 ở mid game và 14 ở late game, trên 100 tướng đường trên.

665+66 so với 599
848-20 so với 868
953-127 so với 1.079
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Malphitetướng đường trên

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, kém 96% tướng đường trên khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng đường trên

Vị trí so với tướng đường trên · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 82 trên 100 trong số tướng đường trên665 · trung vị 599
  • Damage ở mid game · hạng 43 trên 100 trong số tướng đường trên848 · trung vị 868
  • Damage ở late game · hạng 14 trên 100 trong số tướng đường trên953 · trung vị 1.079
  • Gold ở phút 15 · hạng 4 trên 100 trong số tướng đường trên-691 · trung vị +119
  • Gold ở phút 20 · hạng 4 trên 100 trong số tướng đường trên-1.025 · trung vị +100
  • Chống chịu sát thương · hạng 98 trên 100 trong số tướng đường trên1.798 · trung vị 970
  • Đánh teamfight · hạng 93 trên 100 trong số tướng đường trên59% · trung vị 53%
  • Hạ gục trong solo · hạng 9 trên 100 trong số tướng đường trên21% · trung vị 28%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 94 trên 100 trong số tướng đường trênhạng 94 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 76 trên 100 trong số tướng đường trên1,1 · trung vị 0,8
  • Damage của đội · hạng 38 trên 100 trong số tướng đường trên20% · trung vị 20%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Tốt hơn kỳ vọng khi đối đầu Jhin ở nghiệp dư: +10,3 điểm trên 121 trận, khoảng tin cậy trên 0.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng
Aatrox56,9% · kỳ vọng 51,0% · 58 trận+5,9 điểmSoloQ -3,5
Zaahen58,3% · kỳ vọng 50,0% · 36 trận+8,3 điểmSoloQ -0,2
Gwen58,5% · kỳ vọng 51,7% · 41 trận+6,8 điểmSoloQ -4,2
Gnar54,0% · kỳ vọng 52,6% · 87 trận+1,4 điểmSoloQ +3,7
K'Sante59,5% · kỳ vọng 53,8% · 37 trận+5,6 điểmSoloQ -1,8
Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Wukong56,8% · kỳ vọng 47,0% · 132 trận+9,8 điểmSoloQ -2,6
Viego58,5% · kỳ vọng 51,8% · 53 trận+6,7 điểmSoloQ +3,9
Vi53,6% · kỳ vọng 51,2% · 112 trận+2,3 điểmSoloQ -0,2
Qiyana58,3% · kỳ vọng 52,8% · 36 trận+5,5 điểmSoloQ +2,8
Cho'Gath54,5% · kỳ vọng 50,5% · 33 trận+4,0 điểmSoloQ -7,0
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Ahri57,1% · kỳ vọng 48,7% · 105 trận+8,4 điểmSoloQ +2,2
Syndra58,1% · kỳ vọng 51,3% · 74 trận+6,8 điểmSoloQ +0,5
Viktor56,5% · kỳ vọng 51,2% · 85 trận+5,3 điểmSoloQ +0,6
Xerath57,8% · kỳ vọng 50,4% · 45 trận+7,4 điểmSoloQ +1,8
Orianna62,0% · kỳ vọng 55,6% · 50 trận+6,4 điểmSoloQ -4,4
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Jhin66,1% · kỳ vọng 55,8% · 121 trận+10,3 điểmSoloQ -1,7
Sivir63,8% · kỳ vọng 51,3% · 47 trận+12,5 điểmSoloQ +4,3
Caitlyn52,5% · kỳ vọng 49,3% · 120 trận+3,2 điểmSoloQ +1,1
Xayah53,2% · kỳ vọng 50,1% · 94 trận+3,1 điểmSoloQ +2,5
Lucian55,1% · kỳ vọng 51,9% · 78 trận+3,2 điểmSoloQ -0,6
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Neeko60,0% · kỳ vọng 49,6% · 40 trận+10,4 điểmSoloQ -2,9
Yuumi58,0% · kỳ vọng 50,1% · 50 trận+7,9 điểmSoloQ +2,5
Leona52,5% · kỳ vọng 50,9% · 120 trận+1,6 điểmSoloQ -1,1
Thresh51,4% · kỳ vọng 50,1% · 109 trận+1,3 điểmSoloQ +0,1
Lulu54,5% · kỳ vọng 53,8% · 112 trận+0,6 điểmSoloQ +2,2

Cùng đội

Junglechênh lệch so với kỳ vọng
Qiyana59,2% · kỳ vọng 50,4% · 49 trận+8,8 điểmSoloQ +2,3
Lee Sin53,0% · kỳ vọng 50,3% · 151 trận+2,7 điểmSoloQ -1,1
Jarvan IV53,8% · kỳ vọng 49,7% · 93 trận+4,1 điểmSoloQ -0,7
Graves60,6% · kỳ vọng 51,7% · 33 trận+8,9 điểmSoloQ +2,8
Wukong57,2% · kỳ vọng 56,2% · 138 trận+1,1 điểmSoloQ -1,6
Midchênh lệch so với kỳ vọng
Akali66,1% · kỳ vọng 50,8% · 62 trận+15,3 điểmSoloQ +0,2
Sylas52,7% · kỳ vọng 49,6% · 110 trận+3,1 điểmSoloQ +1,9
Syndra55,7% · kỳ vọng 51,9% · 88 trận+3,8 điểmSoloQ +1,0
Yone58,3% · kỳ vọng 55,0% · 72 trận+3,3 điểmSoloQ +0,1
Locke53,8% · kỳ vọng 48,7% · 39 trận+5,1 điểmSoloQ -0,7
ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Zeri70,2% · kỳ vọng 55,1% · 57 trận+15,1 điểmSoloQ +0,8
Miss Fortune67,5% · kỳ vọng 51,9% · 40 trận+15,6 điểmSoloQ +1,4
Ezreal53,4% · kỳ vọng 47,1% · 103 trận+6,3 điểmSoloQ +0,8
Kai'Sa56,3% · kỳ vọng 52,0% · 142 trận+4,4 điểmSoloQ +0,3
Xayah58,1% · kỳ vọng 53,1% · 86 trận+5,0 điểmSoloQ -0,6
Supportchênh lệch so với kỳ vọng
Alistar63,3% · kỳ vọng 52,6% · 60 trận+10,8 điểmSoloQ -1,9
Milio56,5% · kỳ vọng 50,0% · 69 trận+6,5 điểmSoloQ -1,1
Yuumi60,8% · kỳ vọng 53,1% · 51 trận+7,7 điểmSoloQ +0,4
Leona57,5% · kỳ vọng 52,3% · 73 trận+5,2 điểmSoloQ -4,7
Nautilus52,0% · kỳ vọng 50,3% · 148 trận+1,7 điểmSoloQ +2,2

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top25 tướng
  • Nasus104 trận
    47,1%chênh lệch -3,1 điểmSoloQ: 45,7% · 505 trận
  • Dr. Mundo91 trận
    52,7%chênh lệch -0,7 điểmSoloQ: 45,0% · 509 trận
  • Gnar87 trận
    54,0%chênh lệch +1,4 điểmSoloQ: 55,8% · 616 trận
  • Ambessa69 trận
    49,3%chênh lệch -2,9 điểmSoloQ: 51,7% · 377 trận
  • Sion59 trận
    54,2%chênh lệch +2,3 điểmSoloQ: 42,7% · 286 trận
Jungle21 tướng
  • Lee Sin159 trận
    52,8%chênh lệch -0,1 điểmSoloQ: 51,4% · 2.552 trận
  • Wukong132 trận
    56,8%chênh lệch +9,8 điểmSoloQ: 48,1% · 513 trận
  • Vi112 trận
    53,6%chênh lệch +2,3 điểmSoloQ: 52,9% · 626 trận
  • Jarvan IV80 trận
    47,5%chênh lệch -6,0 điểmSoloQ: 55,6% · 701 trận
  • Xin Zhao71 trận
    49,3%chênh lệch -2,0 điểmSoloQ: 48,9% · 397 trận
Mid22 tướng
  • Ahri105 trận
    57,1%chênh lệch +8,4 điểmSoloQ: 53,1% · 729 trận
  • Viktor85 trận
    56,5%chênh lệch +5,3 điểmSoloQ: 53,6% · 1.094 trận
  • Lissandra77 trận
    36,4%chênh lệch -17,3 điểmSoloQ: 48,2% · 597 trận
  • Syndra74 trận
    58,1%chênh lệch +6,8 điểmSoloQ: 51,6% · 829 trận
  • Galio55 trận
    54,5%chênh lệch +2,7 điểmSoloQ: 52,6% · 725 trận
ADC17 tướng
  • Jhin121 trận
    66,1%chênh lệch +10,3 điểmSoloQ: 50,1% · 2.511 trận
  • Caitlyn120 trận
    52,5%chênh lệch +3,2 điểmSoloQ: 53,9% · 1.142 trận
  • Ezreal117 trận
    49,6%chênh lệch -6,5 điểmSoloQ: 53,3% · 1.393 trận
  • Kai'Sa116 trận
    42,2%chênh lệch -9,0 điểmSoloQ: 49,6% · 2.135 trận
  • Yunara115 trận
    47,0%chênh lệch -2,5 điểmSoloQ: 51,8% · 1.663 trận
Support17 tướng
  • Nautilus129 trận
    51,9%chênh lệch -0,9 điểmSoloQ: 51,9% · 1.390 trận
  • Leona120 trận
    52,5%chênh lệch +1,6 điểmSoloQ: 48,3% · 866 trận
  • Lulu112 trận
    54,5%chênh lệch +0,6 điểmSoloQ: 53,5% · 1.708 trận
  • Thresh109 trận
    51,4%chênh lệch +1,3 điểmSoloQ: 48,7% · 1.699 trận
  • Braum95 trận
    43,2%chênh lệch -5,9 điểmSoloQ: 50,8% · 667 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Được lấy ở bất kỳ thời điểm nào của loạt đấu.

Tỉ lệ chọn ở Top

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+3,0%20.122 lượt chọn trên 674.203cấm 9,6% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Giải nghiệp dư4,6%1.073 lượt chọn trên 23.550cấm 18,3% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp0,8%19 lượt chọn trên 2.238không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

26,6% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Top
  • 8,5%G1351 trận trên 4.138
  • 8,8%G2365 trận trên 4.138
  • 9,2%G3+164 trận trên 1.776
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sangỞ G2, trên 351 loạt mà tướng được chơi ở G1 rồi bị thay ở cùng vị trí. Công bố từ 30 loạt.
Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.